Iskaka
Iskaka ( Arabic ) wani gari ne na Falasdinawa a cikin lardin Salfit na jihar Falasdinu, a arewa maso yammacin gabar kogin Jordan mai tazarar kilomita 27 kudu maso yammacin Nablus . Bisa ga Cibiyar Kididdiga ta Tsakiya ta Falasdinu, tana da yawan jama'a kimanin 1,198 a cikin shekarar 2017.
|
| ||||
|
| ||||
| Wuri | ||||
| ||||
| Yankunan Mulki na Palasɗinu | Salfit Governorate (en) | |||
| Yawan mutane | ||||
| Faɗi | 1,198 (2017) | |||
| • Yawan mutane | 224.64 mazaunan/km² | |||
| Labarin ƙasa | ||||
| Yawan fili |
5,333 dunam (en) | |||
| Altitude (en) | 522 m | |||
| Sun raba iyaka da |
| |||
| Bayanan Tuntuɓa | ||||
| Lambar aika saƙo | 392 | |||
| Kasancewa a yanki na lokaci | ||||
Wuri
gyara sasheIskaka shi ne 4.6 kilometres (2.9 mi) gabas da Salfit . Yana iyaka da As Sawiya daga gabas, Al Lubban ash Sharqiya daga gabas da kudu, Salfit kudu da yamma, sai Marda, Yasuf da Jamma'in daga arewa.
Tarihi
gyara sasheAn samo yumbu daga zamanin Byzantine a nan.
An gano ƙauyen tare da Casale Esckas da aka ambata a cikin rubutun Faransanci na shekara ta 1244. An sami Sherds daga ' Yan Salibiyya / Ayyubid da kuma zamanin Mamluk a nan.
An kuma ba da shawarar cewa wannan shi ne Suchah, wurin da aka ambata a cikin tarihin Samariya .
Zamanin Ottoman
gyara sasheAn shigar da Iskaka a cikin Daular Ottoman a cikin shekarar 1517 tare da dukkanin Falasdinu, kuma a cikin shekarar 1596 ya bayyana a cikin rajistar haraji a ƙarƙashin sunan Skaka, kamar yadda yake a cikin nahiya ("subdistrict") na Jabal Qubal, wani ɓangare na Sanjak na Nablus . Tana da yawan gidaje 37; wanda duk musulmi ne. Sun biya kayyadadden haraji na 33.3% akan kayayyakin amfanin gona, da suka haɗa da alkama, sha'ir, amfanin gona na rani, bishiyar zaitun, awaki da kudan zuma, baya ga kudaden shiga lokaci-lokaci, damfara na man zaitun ko innabi; jimlar 5,042 akce . an kuma samu shedu daga farkon zamanin Ottoman a nan.
A cikin ƙarni na 18 da 19, ƙauyen ya zama wani yanki na yankin tsaunuka da aka fi sani da Jūrat 'Amra ko Bilād Jammā'īn. Ana zaune a tsakanin Dayr Ghassāna a kudu da kuma Hanyar yanzu ta 5 a arewa, da kuma tsakanin Majdal Yābā a yamma da Jammā'īn, Mardā da Kifl Ḥāris a gabas, wannan yanki ya yi aiki, a cewar masanin tarihi Roy Marom, "a matsayin yanki mai ban sha'awa tsakanin siyasa-tattalin arziki na yankunan Kudus, da kuma yankin Nablus da ke fama da shi. rashin zaman lafiya saboda gudun hijirar ƙabilun Badawiyya da kuma gasa da ake yi a tsakanin kabilun yankin na neman haƙƙin karɓar haraji a madadin hukumomin daular Usmaniyya ." [1]
A cikin shekarar 1870, Victor Guérin ya lura da shi a matsayin tsohon ƙauye, a kan wani tudu da aka dasa da itatuwan zaitun.
A shekara ta 1870/1871 ( 1288H ), wani ƙidayar Ottoman ta lissafa ƙauyen da ke da gidaje 27 a cikin nahiya (ƙararmar gundumar) ta Jamma'in al-Awwal, ƙarƙashin Nablus.
A cikin shekarar 1882, Binciken PEF na Yammacin Falasdinu ya bayyana Iskaka a matsayin: "Wani ƙaramin ƙauye mai rugujewar hasumiya da kaburbura da aka sassaka, kewaye da zaituni kuma yana tsaye a kan tudu. Ruwan da aka samu daga rijiya ne."
Zamanin Biritaniya
gyara sasheA cikin ƙidayar shekarar 1922 na Falasdinu da hukumomin Burtaniya suka gudanar, Sekaka tana da yawan musulmai 127, yana ƙaruwa a ƙidayar 1931 zuwa 186 musulmai a cikin gidaje 48 da suka mamaye.
A cikin kididdigar 1945 yawan jama'a musulmi 260 ne yayin da jimillar filin ya kasance dunams 5,311, bisa ga wani binciken filaye da yawan jama'a. Daga cikin wannan, an ware 1,309 don gonaki da filayen ban ruwa, 1,624 don hatsi, yayin da dunams 12 aka rarraba a matsayin wuraren da aka gina.
Zamanin Jordan
gyara sasheBayan Yaƙin Larabawa da Isra'ila a 1948, kuma bayan Yarjejeniyar Makamai ta 1949, Iskaka ya koma ƙarƙashin mulkin Jordan .
A cikin shekarar 1961, yawan mutanen Iskaka sun kasance 415.
Bayan-1967
gyara sasheTun lokacin yakin kwanaki shida a shekarar 1967, Iskaka ta kasance ƙarƙashin mamayar Isra'ila .
Bayan yarjejeniyar 1995, an ayyana kashi 25% na ƙasar ƙauye a matsayin yankin B, yayin da sauran kashi 75% shine yankin C. Kamfanin dillancin labaran iqna ya habarta cewa, ya nakalto daga shafin sadarwa na yanar gizo na ARIJ cewa, Isra’ilawa sun kwace wasu filayen da suka haɗa da dunams 356 a garin Iskaka da suka haɗa da filaye na matsugunan Isra’ila na Ariel da Nofei Nehemia da kuma shingen shingen gabar yamma da kogin Jordan.
A ranar 14 ga Mayun shekarar 2021, a zaman wani ɓangare na rikicin Isra'ila da Falasdinu 2021, an ba da rahoton cewa mazauna Isra'ila sun kashe Awad Ahmed Harb mai shekaru 23.[2]
Demography
gyara sasheA cewar ARIJ mafi yawan mazauna kauyen ‘ya’yan kabilar Bani Atta ne daga al-Hijaziya, waɗanda suka yi hijira zuwa Palastinu suka zauna a Jalud da Bani Ni’ima da Gaza .
Manazarta
gyara sashe- ↑ Marom, Roy (2022-11-01). "Jindās: A History of Lydda's Rural Hinterland in the 15th to the 20th Centuries CE". Lod, Lydda, Diospolis. 1: 17.
- ↑ "10 شهداء وعشرات الاصابات خلال مواجهات مع الاحتلال في الضفة". Retrieved May 14, 2021.
Littafi Mai Tsarki
gyara sashe
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Barka da zuwa Iskaka
- Binciken Falasdinawa ta Yamma, Taswira 14: IAA, Wikimedia Commons
- Iskaka Village (Fufin Sheet), Amfani da Cibiyar Nazarin Ci Kudur (Arij)
- Kauyen Iskaka Profile, ARIJ
- Iskaka iska hoto, ARIJ
- Abubuwan Ci gaba da Bukatu a Iskaka, ARIJ